Search

Hỏi đáp chính sách Bảo hiểm xã hội

 
Nội dung câu hỏi:

Tôi năm nay 60 tuổi, chưa tham gia BHXH bao giờ. Tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện để sau này được nhận lương hưu thì phải tham gia thế nào?

 
Câu trả lời:

 Điều 73 Luật BHXH 20145 về BHXH tự nguyện quy định: Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu:

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; b) Đủ 20 năm đóng BHXH trở lên. 

2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Nếu bạn chưa tham gia BHXH bao giờ thì phải có ít nhất 20 đóng BHXH.

Theo quy định của pháp luật về BHXH hiện hành, nếu NLĐ đã đủ tuổi nghỉ hưu mà còn thiếu chưa đến 10 năm đóng BHXH thì được đóng BHXH tự nguyện một lần cho đủ những năm còn thiếu để đủ 20 năm đóng BHXH, để hưởng lương hưu hàng tháng ngay.

Như vậy, với điều kiện của bạn, bạn phải đóng từ từ cho đủ ít nhất 10 năm đóng BHXH (khi bạn đến 70 tuổi), sau đó đóng một lần cho đủ 20 năm đóng BHXH, để hưởng lương hưu ngay.

Bạn nên cân nhắc về điều kiện tuổi tác, sức khoẻ, kinh tế của mình trước khi tham gia BHXH tự nguyện.

 

Duy Khiêm (St).

Lượt xem: 72

  • File đính kèm:

Bình luận

Video

xbiendao6.png.pagespeed.ic.PiV-wj50rF.jpg

Banner gửi tỉnh ủy.png

 logo.gif

prieng.png

QUANG CAO TUYEN GIAO.gif