Search

Liên kết website

Thống kê truy cập

Đang online: 75

Hôm nay: 237

Lượt truy cập: 937.390

nhandanBTG.jpg

dangcsBTG.jpg

desertsv_EHA71GDCBF65Z.JPG

xaydungdangBTG.jpg

tuyengiaoBTG.jpg

binhphuoc.gif

congbao.gif

BAOHIEM.gif

logo phu rieng.png

LOC NINH.jpg

CAO SU SONG BE.jpg

newimagesv_1AZCGD65EF7HB.jpg

 

Nghỉ không lương có được đóng BHXH?

 
Nội dung câu hỏi:

Hiện tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Tôi muốn xin nghỉ việc không hưởng lương một thời gian được không? Tôi có được tham gia BHXH trong thời gian nghỉ không?

 

 BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 3, Điều 116 BLLĐ 2012 có quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ việc không lương như sau: Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, bạn có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ không hưởng lương.

Về việc tham gia BHXH, căn cứ quy định tại điểm 1.7, khoản 1, Điều 38 Mục 2 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT: NLĐ không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản…

Theo đó, bạn xin nghỉ việc không hưởng lương quá 14 ngày trong tháng thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Lượt xem: 108

  • File đính kèm:

Bình luận

Video

xbiendao6.png.pagespeed.ic.PiV-wj50rF.jpg

Banner gửi tỉnh ủy.png

 logo.gif

prieng.png

QUANG CAO TUYEN GIAO.gif