Có thể đóng trước BHYT để hưởng quyền lợi tham gia BHYT 5 năm liên tục hay không?

Thứ bảy - 02/07/2022 06:18 222 0

- Hỏi: Trường hợp đang tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) hộ gia đình đã được liên tục 2 năm, giờ muốn đóng phí BHYT luôn cho 3 năm tiếp theo để được hưởng quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục có được không? Thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục được tính như thế nào?

Trả lời: Căn cứ khoản 5, Điều 12, Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục của người lao động như sau: Thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng…

Như vậy, thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước. Trong thời gian tham gia BHYT, người tham gia BHYT có thể gián đoạn trong thời gian không quá 3 tháng. Nếu quá thời hạn quy định thì không được tính là tham gia BHYT 5 năm liên tục.

Để hưởng quyền lợi tham gia BHYT 5 năm liên tục, người tham gia BHYT thực hiện đóng phí BHYT theo quy định, cụ thể:

Căn cứ khoản 6, Điều 15, Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi bởi khoản 9, Điều 1, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014) quy định về thời gian đóng BHYT như sau: Định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng, đại diện hộ gia đình, tổ chức, cá nhân đóng đủ số tiền thuộc trách nhiệm phải đóng vào quỹ BHYT.

Ngoài ra, Điều 9, Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thời gian đóng BHYT như sau: Đối với đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình quy định tại Điều 5, Nghị định này, định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng, người đại diện hoặc thành viên hộ gia đình tham gia BHYT nộp tiền đóng BHYT theo quy định tại khoản 3, Điều 10, Nghị định này cho cơ quan BHXH.

Theo các quy định nêu trên thì đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình đóng phí bảo hiểm định kỳ là 3 tháng, 6 tháng và tối đa là 12 tháng. Vì vậy, trường hợp muốn đóng tiền tham gia BHYT hộ gia đình trước 3 năm để được hưởng quyền lợi 5 năm liên tục là không có căn cứ để thực hiện.

Mức hưởng BHYT của người tham gia BHYT 5 năm liên tục được quy định tại khoản c, Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi bởi khoản 15, Điều 1, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014) như sau: 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

Tác giả bài viết: BPO

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

tai lieu sinh hoat cb
Fanpage Tuyên Giáo BP
OAZALO
hien ke BP
Văn bản mới

40-HD/BTGTU

Hướng dẫn tuyên truyền thực hiện Đề án số 04-ĐA/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của cấp ủy Đảng đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực trên địa bàn tỉnh, giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030

lượt xem: 160 | lượt tải:88

704-CV/BTGTU

V/v đẩy mạnh tuyên truyền sự kiện công bố thành lập thị xã Chơn Thành

lượt xem: 3380 | lượt tải:90

48-HD/BTGTU

Hướng dẫn tuyên truyền kỷ niệm 120 năm Ngày sinh đồng chí Võ Văn Ngân (1902-2022)

lượt xem: 126 | lượt tải:39
Lịch su đang bo BP
DIA CHI
lich su tuyen giao
Thống kê
  • Đang truy cập14
  • Hôm nay8,414
  • Tổng lượt truy cập2,316,713
Liên kết
QC_csln
qc_cspr
QC_csdp
QC_CSSB
QC_BHXH
Cty dien luc
QC-thue
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây