Khám hậu Covid-19 có được hưởng bảo hiểm y tế?

Thứ tư - 27/04/2022 21:20 102 0

 - Hỏi: Mặc dù đã điều trị khỏi Covid-19, nhưng nhiều bệnh nhân vẫn phải đối mặt với hàng loạt triệu chứng và di chứng kéo dài. Theo đó, nếu đi khám và điều trị hậu Covid-19, người bệnh có được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) không?

Trả lời: Hậu Covid-19 là tình trạng bệnh lý xuất hiện ở người từng nhiễm Covid-19, với những triệu chứng có tác động đến cơ thể và kéo dài ít nhất 2 tháng.

Căn cứ quy định hiện nay tại Luật BHYT thì BHYT là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến BHYT để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Khi thực hiện khám, chữa bệnh, bất kỳ ai tham gia BHYT cũng sẽ được hưởng các quyền lợi về BHYT theo quy định của pháp luật. Theo đó, khi người bệnh có thẻ BHYT khám và điều hậu Covid-19 tại cơ sở y tế công lập sẽ được BHYT chi trả theo quy định pháp luật. Căn cứ Điều 22, Luật BHYT năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014, mức hưởng BHYT đối với người bệnh khi tham gia khám, điều trị hậu Covid-19 cụ thể:

Người bệnh sẽ được thanh toán chi phí trong phạm vi chi trả của quỹ BHYT với mức hưởng như sau:

- 100% chi phí khám, chữa bệnh dành cho các trường hợp là bộ đội, công an; người có công với cách mạng, cựu chiến binh; trẻ em dưới 6 tuổi; người thuộc hộ nghèo; người có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở…

- 95% chi phí khám, chữa bệnh dành cho những người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; người thuộc hộ cận nghèo…

- 80% chi phí khám, chữa bệnh dành cho các đối tượng khác.

Nếu tự đi khám chữa bệnh trái tuyến, vượt tuyến mà không có giấy giới thiệu thì tùy tuyến khám chữa bệnh mà người tham gia BHYT sẽ được thanh toán:

- Tại bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú;

- Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú.

- Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám, chữa bệnh. 

Mức hưởng trái tuyến này được áp dụng đối với tất cả các cơ sở khám, chữa bệnh trên phạm vi cả nước theo tinh thần nội dung Công văn 627/BYT ngày 27-1-2021 của Bộ Y tế.

Tác giả bài viết: BPO

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

tai lieu sinh hoat cb
Fanpage Tuyên Giáo BP
OAZALO
Văn bản mới

621-CV/BTG

Công văn gửi đề cương tuyên truyền kết quả Kỳ họp thứ 3, Quốc hội khóa XV

lượt xem: 123 | lượt tải:84

609-CV/BTGTU

Công văn tổ chức Hội nghị trực tuyến Báo cáo viên tháng 6/2022

lượt xem: 29 | lượt tải:11

38-HD/BTGTU

Hướng dẫn tuyên truyền về “Năm Hữu nghị Việt Nam - Campuchia 2022”

lượt xem: 74 | lượt tải:39
Lịch su đang bo BP
DIA CHI
lich su tuyen giao
Thống kê
  • Đang truy cập20
  • Hôm nay6,011
  • Tổng lượt truy cập1,159,709
Liên kết
QC_csln
qc_cspr
QC_csdp
QC_CSSB
QC_BHXH
Cty dien luc
QC-thue
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây